Thuốc Gaviscon Dual Action là thuốc gì? Công dụng, Cách dùng

Số lần xem2894
Thuốc Gaviscon Dual Action
Hình ảnh minh họa: Thuốc Gaviscon Dual Action

Theo nghiên cứu của các chuyên gia về dinh dưỡng, hàng ngày con người tiêu thụ trung bình khoảng 2 đến 3 kg thực phẩm. Toàn bộ lượng thực phẩm này khi vào cơ thể đều trải qua một bước tiêu hóa quan trọng là bị co bóp và nhào trộn với dịch vị dạ dày. Bước tiêu hóa cơ học này đặc biệt quan trọng vì nó giúp thức ăn dễ dàng bị xé nhỏ, phân tán thành các tiểu phần mà cơ thể dễ dàng hấp thu. Tuy nhiên, với lượng thức ăn khá lớn như vậy, làm sao để dạ dày có thể hoạt động hiệu quả trong suốt cuộc đời con người? Câu trả lời cho câu hỏi này là dựa vào nồng độ acid dịch vị rất lớn tại lòng dạ dày: pH dạ dày nằm ở mức 1-3 – mức mà nếu ở dạng acid vô cơ có thể làm bỏng da, niêm mạc không hồi phục. Cũng chính vì độ pH này nên nếu lớp nhầy tự nhiên bao phủ niêm mạc dạ dày bị tổn thương, acid sẽ tấn công mạnh mẽ vào các lớp tế bào niêm mạc dạ dày và tá tràng, khiến các hoạt động tiêu hóa bị ảnh hưởng và đặc biệt là gây cảm giác đau đớn cực kì khó chịu cho người bệnh. Căn bệnh này gọi là viêm loét dạ dày – tá tràng. Điều đáng nói là căn bệnh này hiện nay đang rất phổ biến tại nhiều nước đang phát triển trong đó có Việt Nam, cứ 10 người sẽ có ít nhất 1 người mắc căn bệnh này. Vậy làm sao để ngăn ngừa đẩy lùi căn bệnh này? Dưới đây Heal Central xin đưa ra một số thông tin về một thuốc hiện nay đang được các bác sĩ và nhiều người bệnh tin dùng: Thuốc Gaviscon Dual Action.

Gaviscon Dual Action là thuốc gì?

Gaviscon Dual Action đã được lưu hành khá lâu trên thị trường. Đây là một thuốc thường được kê đơn cho các bệnh nhân loét dạ dày tá tràng và bệnh nhân trào ngược dạ dày thực quản.
Thuốc Gaviscon Dual Action là một thuốc ngoại nhập, được sản xuất tại công ty dược phẩm Reckitt Benckiser Healthcare (UK) Limited của Anh. Thành phần của thuốc trong 1 gói 10g hỗn dịch thuốc bao gồm :

  • Natri bicarbonat với hàm lượng là 213 mg
  • Natri alginat với hàm lượng là 500 mg
  • Calci carbonat với hàm lượng là 325 mg

Gói thuốc Gaviscon Dual Action
Hình ảnh: Gói thuốc Gaviscon Dual Action

Một số người dùng thường tới các hiệu thuốc hỏi mua thuốc Gaviscon Gel. Gaviscon Dual Action được sản xuất dưới dạng gel nên còn được gọi với tên là Gaviscon gel. Nói cách khác, Gaviscon gel là tên gọi khác của một thuốc duy nhất: Gaviscon.

Một số dạng bào chế của Gaviscon Dual Action khác nhau như thế nào?

Gaviscon hồng

Gaviscon hồng là tên người tiêu dùng hay gọi vì thuốc Gaviscon Dual Action có bao bì màu chủ đạo là hồng và xanh. Đây cũng là cách để phân biệt với dạng bao bì cũ của Gaviscon màu xanh.

Gaviscon Suspension

Một dạng khác của Gaviscon (cùng nhà sản xuất) là Gaviscon Suspension được sản xuất dưới dạng huyền phù cũng chỉ có màu xanh lá, không có màu hồng như Gaviscon Dual Action.

Một số dạng chế phẩm của Gaviscon
Một số dạng chế phẩm của Gaviscon

Tham khảo: Thuốc Phosphalugel: Tác dụng, Cách dùng, lưu ý khi dùng cho phụ nữ có thai

Gaviscon Dual Action gói giá bao nhiêu?

Thuốc Gaviscon Dual Action là một thuốc nhập khẩu, đạt tiêu chuẩn chữa bệnh của Bộ Y tế. Giá của thuốc trên thị trường là 135 000 đồng/hộp 24 gói dạng hỗn dịch uống.
Do là một thuốc ngoại nhập, lại được bào chế dưới dạng hỗn dịch đòi hỏi quy trình bảo quản gắt gao hơn các loại thuốc thông thường nên thuốc có giá thành khá cao so với các thuốc dạng viên nén khác. Tuy nhiên bạn hoàn toàn có thể tin tưởng vào công dụng điều trị của sản phẩm này.

Hộp thuốc Gaviscon Dual Action
Hình ảnh: Hộp thuốc Gaviscon Dual Action

Mua thuốc Gaviscon Dual Action ở đâu Hà Nội, Tp HCM?

Gaviscon Dual Action là thuốc điều trị các triệu chứng của trào ngược dạ dày thực quản nổi tiếng nên bạn có thể mua chúng ở nhiều các nhà thuốc nhỏ lẻ.
Ở Hà Nội, bạn có thể mua thuốc tại các nhà thuốc lớn ở các bệnh viện lớn như Bệnh viện Bạch Mai, Bệnh viện 108, hoặc có thể tới nhà thuốc Lưu Anh
Ở Tp HCM bạn có thể mua thuốc tại các nhà thuốc trong bệnh viện Từ Dũ, mua thuốc tại nhà thuốc Long Châu.
Nếu bạn không có thời gian đi mua thuốc thì có thể đặt hàng online ở một số nhà thuốc đang kinh doanh online.
Tham khảo: Top 10+ Thuốc dạ dày giảm đau nhanh và hiệu quả nhất [NEW 2020]

Công dụng của thuốc Gaviscon Dual

Khi bị loét dạ dày tá tràng, biểu hiện khó chịu nhất mà mà bệnh nhân gặp phải là đau rát vùng thượng vị – vùng bụng trên rốn khoảng 1,5 đến 2 cm. Cơn đau có thể âm ỉ kéo dài hoặc dữ dội nhưng đều có tính chất chu kỳ lặp lại. Người bệnh có thể cảm thấy đau trước khi ăn hàng ngày, hoặc đau sau khi ăn no xong. Cơn đau có thể kéo dài lặp lại trong 1 tuần, 1 tháng thậm chí là vài tháng rồi nghỉ đau dài, sau đó lại tiếp tục tái diễn. Thêm vào đó các biểu hiện của bệnh có thể là ợ hơi, ợ chua, rối loạn tiêu hóa, táo bón… Các vết viêm loét này hoàn toàn có thể phát hiện được rõ ràng trên phim nội soi ống tiêu hóa.
Với bệnh nhân bị trào ngược dạ dày thực quản (viết tắt là GERD), ngoài các biểu hiện ợ hơi, ợ chua, ợ nóng như ở bệnh nhân loét dạ dày tá tràng, bệnh nhân còn gặp các tình trạng đau rát giữa xương ức, nóng rát thực quản rất khó chịu.
Hiểu được căn nguyên của các triệu chứng khó chịu này Gaviscon Dual Action sử dụng các thành phần hoạt chất sau để giải quyết các tình trạng bệnh.

  • Thứ nhất: Natri alginate – đây là dạng muối Natri của một carbohydrate có khả năng tạo gel alginic: lớp gel này sẽ ngăn chặn acid dạ dày trào ngược vào thực quản. Do đặc tính phân tử lượng cao, Natri alginate sẽ không được hấp thu vào máu và do vậy không ảnh hưởng gì đến chức năng toàn thân.
  • Hoạt chất thứ 2 là Natri bicarbonat. Dạng muối này vốn tồn tại trong cơ  thể với chức năng là thành phần chính của lớp chất nhầy bao phủ niêm mạc dạ dày. Thành phần này cùng với Calci carbonat là những chất có chức năng trung hòa bớt phần acid thừa trong dịch vị , giảm tác động của lượng acid dư này lên niêm mạc dạ dày. Đồng thời, dạng muối Ca2+ sau khi trung hòa acid dạ dày còn giải phóng ion Ca2+, liên kết với gel alginic, làm bền vững hơn lớp màng gel này, do vậy acid sẽ bớt trào vào thực quản. Màng gel alginic còn có thể đi vào thực quản, giúp làm dịu thực quản, người bệnh sẽ giảm các cảm giác khó chịu nhanh chóng.


Cơ chế tác dụng của thuốc Gaviscon Dual Action

Chỉ định của thuốc Gaviscon Dual Action

Gaviscon Dual Action có công dụng tạo lớp gel trung hòa và ngăn ngừa acid dạ dày trào ngược, đồng thời bảo vệ và làm dịu thực quản. Do vậy thuốc được chỉ định trong các trường hợp sau:

  • Bệnh nhân gặp các triệu chứng ợ nóng, ợ hơi, ợ chua.
  • Bệnh nhân là phụ nữ có thai bị chèn ép gây nên các triệu chứng trên.
  • Bệnh nhân viêm thực quản và loét dạ dày tá tràng do tăng tiết acid dạ dày sinh lý hoặc bệnh lý.
Gaviscon Dual Action được dùng cho người Viêm loét dạ dày tá tràng
Gaviscon Dual Action được dùng cho người Viêm loét dạ dày tá tràng

Cách sử dụng thuốc Gaviscon Dual Action

Cách dùng thuốc Gaviscon Dual Action

Gaviscon Dual Action được bào chế dưới dạng hỗn dịch uống, có thể phù hợp với nhiều loại đối tượng bệnh nhân khác nhau, tuy nhiên loại thuốc này cần phải tuân thủ một số quy tắc sau để có hiệu quả điều trị tốt nhất:

  • Thứ nhất: gói thuốc sau khi cắt cần được sử dụng ngay, không nên để quá lâu ngoài không khí vì rất dễ bị biến tính.
  • Thứ hai: bệnh nhân có thể dùng thuốc trực tiếp hoặc pha với 1 ít nước đun sôi để nguội hoặc nước lọc. tuyệt đối không pha thuốc với quá nhiều nước hay pha với các loại nước ngọt, nước có ga hay café bởi đều sẽ làm giảm hiệu quả điều trị của thuốc.
  • Thứ ba: bảo quản gói thuốc đã cắt kín, không tiếp xúc trực tiếp với không khí, tại nơi khô ráo thoáng mát, tránh cho thuốc bị đóng cặn và sử dụng càng sớm càng tốt.

Tốt nhất thuốc nên được uống với một cốc nước đun sôi để nguội đầy và trước khi ăn sáng khoảng 30 phút.

Liều dùng thuốc Gaviscon Dual Action

  • Đối với bệnh nhân là trẻ em trên 12 tuổi và người lớn: duy trì liều khoảng 1 tới 2 gói thuốc  (tương đương 10 đến 20 mg) mỗi lần, mỗi ngày uống 4 lần (tốt nhất sau khi ăn).
  • Với bệnh nhân là trẻ trong khoảng từ 6 đến 12 tuổi: ngày sử dụng 4 lần, mỗi lần ½ đến 1 gói thuốc (nên uống sau khi ăn).
  • Bệnh nhân là trẻ nhỏ dưới 6 tuổi: không nên sử dụng thuốc.

Thuốc Gaviscon Dual Action có tác dụng phụ không?

Tuy là thuốc có hiệu quả điều trị rất tốt nhưng thuốc Gaviscon Dual Action cũng có một số tác dụng phụ được ghi nhận lâm sàng:
Trong một số rất ít trường hợp, bệnh nhân có các biểu hiện dị ứng, phát ban, nổi mẩn ngứa hay co thắt phế quản. Trong các trường hợp này, bệnh nhân cần được đưa ngay đến cơ sở y tế gần nhất để được cấp cứu và theo dõi.
Methyl parahydroxybenzoate (E218) và propyl parahydroxybenzoate (E216) là những chất cũng có khả năng gây phản ứng dị ứng, bệnh nhân dị ứng với các thành phần này cũng chống chỉ định không dùng Gaviscon Dual Action.
Số ít bệnh nhân cảm thấy chán ăn, buồn nôn, nôn hoặc rối loạn tiêu hóa nhẹ như tiêu chảy hay táo bón.
Một số ít bệnh nhân bị tăng calci huyết nhẹ, mệt mỏi và đi tiểu nhiều.
Do có thành phần Natri nên nhóm bệnh nhân cần tuân thủ nghiêm ngặt chế độ ăn muối (ví dụ như bệnh nhân tăng huyết áp, suy tim, thận thì cần đặc biệt chú ý khi sử dụng thuốc này và đặc biệt tuân thủ liều dùng đã được chỉ định.
Bệnh nhân bị sỏi thận cũng không nên dùng thuốc vì có thể làm nặng hơn tình trạng của bản thân.
Theo kiểm chứng trên 287 bệnh nhân là phụ nữ có thai thì không có tác dụng phụ đáng kể nào. Do vậy thuốc được coi là an toàn với nhóm đối tượng này. Tuy vậy bệnh nhân là phụ nữ có thai cũng nên quan sát kĩ tình trạng của bản thân để phát hiện các triệu chứng bất thường và xử lý kịp thời.

Thuốc Gaviscon ảnh hưởng đến tác dụng của thuốc khác không?

Như chúng tôi đã đề cập ở trên, thuốc Gaviscon Dual Action trung hòa bớt acid dạ dày nên một số thuốc hấp thu tại dạ dày có thể giảm khả năng hấp thu. Thêm vào đó, các thuốc có bản chất là acid yếu sẽ dễ bị Gaviscon Dual Action trung hòa mà giảm khả năng hấp thu nhanh chóng. Khắc phục tình trạng này, bạn nên sử dụng Gaviscon Dual Action xa các thuốc khác ít nhất 2 giờ, ví dụ các thuốc sau: các thuốc chẹn thụ thể kênh H2; kháng sinh tetracycline, fluoroquinolon; thuốc trợ tim digoxin; thuốc chống nấm ketoconazole…
Do vậy, khi đi khám, bệnh nhân cần khai báo các thuốc mình đang sử dụng cho cán bộ y tế để tránh các tương tác không đáng có, ảnh hưởng đến sức khỏe của bản thân.

Cách xử lý quá liều hoặc quên liều Gaviscon Dual Action

Trong khi sử dụng thuốc, vẫn chưa ghi nhận ca bệnh nào quá liều nào gây biến chứng quá nghiêm trọng, tuy nhiên nghiên cứu khoa học vẫn khuyến cáo bệnh nhân không nên sử dụng quá liều vì có thể gây ảnh hưởng đến chức năng gan thận, thậm chí các tác dụng phụ có thể xảy ra gây sốc cho bệnh nhân.
Bệnh nhân nếu lỡ sử dụng quá liều hay nghi ngờ quá liều thì nên theo dõi cẩn thận tình trạng sức khỏe của bản thân, đặc biệt là da, niêm mạc, thân nhiệt và nước tiểu, đến cơ sở y tế nếu có dấu hiệu nguy hiểm bất thường.
Nếu bạn quên liều sử dụng, nên uống ngay khi nhớ ra trừ khi đã quá gần đến giờ sử dụng liều tiếp theo.

Review Gaviscon Dual Action

Dưới đây là nhận xét của một số người bệnh về Gaviscon Dual Action:
Bác Minh – 58 tuổi cho biết: “Bác bị loét dạ dày và trào ngược thực quản lâu rồi, chắc cũng phải 5,6 năm rồi đấy. Mỗi lần ợ chua lên là cảm giác rất khó chịu, nhiều lúc còn tự nhiên thấy nóng rát vùng ngực này. Biết bệnh của mình nhưng mãi tới gần đây bác mới dùng thuốc Gaviscon Dual Action. Thuốc này tốt lắm, uống 10 phút thôi là cơn nóng hay ợ chua hết liền. Bác nghĩ người nào gặp tình trạng như bác thì hãy nên thử, thuốc của Anh mà, uy tín lắm”
Chị An – bà bầu 8 tháng cho biết: “Chị bị trào ngược dạ dày từ khi có bầu được 5 tháng, ngoài tình trạng ốm nghén thì trào ngược dịch vị này khiến chị khó chịu không kém, ăn được bao nhiêu là nôn hết. May có chồng chị tìm hiểu và biết được Gaviscon Dual Action trị bệnh của chị rất hiệu quả, mà lại dùng được cho bà bầu ý. Chị cảm thấy rất an tâm. Thuốc dùng 3 tháng nay rồi mà chị cảm thấy không có tác dụng phụ nào, bé cũng rất khỏe mạnh.”
Gaviscon Dual Action còn được nhiều kênh truyền hình uy tín quảng cáo và rất được ủng hộ
Kênh truyền hình HTV7 đưa tin về Gaviscon Dual Action:

Kênh truyền hình quốc gia VTV3 đăng tin về Gaviscon Dual Action:

Thuốc Gaviscon Dual Action có tốt không?

Để có thể đánh giá một sản phẩm tốt hay xấu thì chúng ta cần đánh giá trên nhiều khía cạnh như thành phần, công ty sản xuất, phản hồi người dùng.
Thuốc Gaviscon Dual Action được sản xuất theo dây chuyền công nghệ hiện đại, được phân phối và phổ biến tại nhiều nước trên thế giới trong đó có Việt Nam.
Thuốc có thành phần Natri bicarbonat khi trung hòa acid dạ dày sinh ra khí CO2 tạo ra các bọt lơ lửng và nổi trên bề mặt gel alginat góp phần chống trào ngược dạ dày thực quản.

Phân biệt Gaviscon Dual Action thật giả

Với tình trạng bệnh nhân ngày càng có nhiều người bị loét dạ dày tá tràng và trào ngược dạ dày như hiện nay thì nhu cầu về thuốc tốt như Gaviscon Dual Action là khá lớn. Vậy để người dùng dễ dàng nhận biết được thuốc chính hãng, chúng tôi xin đưa ra một số hình ảnh và thông tin sau:

Đặc điểm phân biệt thật giả thuốc Gaviscon Dual Action
Đặc điểm phân biệt thật giả thuốc Gaviscon Dual Action

Ở dạng gel này, thuốc được đóng gói trong hộp giấy đứng, có màu chủ đạo là xanh và hồng.
Mặt chính của thuốc có in đậm chữ mực trắng tên thuốc “Gaviscon Dual Action”. Dưới tên thuốc là dòng chữ nhỏ ghi công dụng chính của thuốc: “Heartburn & Indigestion”. Trên cùng bên trái của mặt này có ghi số gói thuốc là 24, mỗi gói 10ml bằng tiếng anh.
Mặt trên của hộp thuốc có ghi tóm tắt một số thông tin về hàm lượng hoạt chất, nhà sản xuất, cách sử dụng thuốc.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *